Phapluatnet - Tin tức pháp luật 24h, thời sự mới nhất, nóng nhất

Nam bệnh nhân tử vong sau khi tiêm thuốc giảm đau tại BVĐK Đức Giang

 Nam bệnh nhân tử vong sau khi tiêm thuốc giảm đau tại BVĐK Đức Giang
Anh H, bị chóng mặt nên gia đình đã đưa đến Bệnh viện Đa khoa Đức Giang thăm khám. Sau khi được tiêm thuốc giảm đau nam bệnh nhân ngừng tim dẫn đến tử vong.

Ngày 12/1, trao đổi với PV, lãnh đạo Đức Giang (Long Biên, Hà Nội) cho biết, có nam bệnh nhân Cao Danh H. (SN 1977, ở Long Biên) tử vong khi đang điều trị tại bệnh viện. Tuy nhiên, sự việc trên phía viện đang thành lập hội đồng y khoa để tìm ra nguyên nhân cụ thể.

Theo vị lãnh đạo này, nam bệnh nhân tử vong có liên quan đến cơ tim. Lúc nhập viện nhịp tim chậm.Tuy nhiên bệnh nhân sau khi tiêm thuốc giảm đau chết do sốc phản vệ rất hiếm hầu như không có.

 Nam bệnh nhân tử vong sau khi tiêm thuốc giảm đau tại BVĐK Đức Giang
Bệnh viện Đa khoa Đức Giang nơi xảy ra sự việc.

Trước đó, ngày 8/1, anh H. vào viện điều trị và được các bác sỹ chuẩn đoán bị đau do viêm loát dạ dày tá tràng.

Tiếp đó, bệnh nhân được đi nội soi và siêu âm. Bệnh nhân đau hơi nhiều về phía sườn phải, kèm theo sốt, kết quả xét nghiệm máu có nhiễm trùng nên nghi viêm ruột thừa. Sau khi, hội chẩn liên khoa thì đưa bệnh nhân về khoa Ngoại tổng hợp để theo dõi. Sau hơn 1 ngày theo dõi ở khoa Ngoại tổng hợp thì thấy dấu hiệu viêm ruột thừa có vẻ nó không rõ ràng nhưng đau thì tăng lên.

“Khoảng 2h ngày 12/1, bệnh nhân lên cơn đau quá thì được các bác sĩ chỉ định tiêm 1 mũi thuốc giảm đau, loại Diclofenac. Sau khi tiêm được mấy phút thì bệnh nhân buồn đi tiểu tiện, người nhà đưa bệnh nhân đi vệ sinh xong khi quay về giường thì bệnh nhân đột ngột xuất hiện ngừng tim. Bệnh nhân được cấp cứu theo pháp đồ ngừng nhưng không qua khỏi”, ông Thường nói.

Cũng theo Giám đốc bệnh viện đa khoa Đức Giang, nguyên nhân tử vong thì phải do hội đồng chuyên môn họp, nhưng bước đầu theo và suy luận dưới góc độ của bác sĩ lâm sàng thì có thể do 3 nhóm nguyên nhân sau:

"Một là, có thể là do tim mạch, vì bệnh nhân có nhịp tim chậm, vì lúc vào viện ngày 8/1, nhịp tim của bệnh nhân đo được là 51 nhịp/phút. Vì vậy, có thể là do rối loạn nhịp tim dẫn đến ngừng tim.

Thứ hai là, có thể do tắc cái mạch nào đó hoặc vỡ cái phình mạch nào đó, như mạch vành chẳng hạn.

Thứ ba, không loại trừ có cái sốc phản vệ nhưng dấu hiệu sốc phản vệ nó không rõ ràng, vì diễn tiến trong quá trình cấp cứu nó không giống bị sốc phản vệ. Sốc phản vệ là bệnh nhân bị sốc sau một thời gian mới ngừng tim nhưng đây bệnh nhân bị ngừng tim đột ngột. Và một cái rất quan trọng là thuốc Diclofenac thì gần như là không có sốc phản vệ. Vì vậy, nguyên nhân bệnh nhân tử vong khả năng cao là do bệnh tim mạch", ông Giang cho hay.

Liên quan đến vụ việc, trao đổi với phóng viên, vợ ông H. cho hay sự việc xảy ra quá đột ngột và rất đau lòng.

"Hiện tại thi thể anh ấy đang được người thân đưa ra nhà tang lễ bệnh viện để phục vụ công tác khám nghiệm”, chị H. - vợ nạn nhân - nói trong nước mắt.

Liên hệ cung cấp thông tin và gửi tin bài cộng tác

Đường dây nóng: 0869655316

Email: truyenthongvaphapluatvn@gmail.com

4.1 17 5 Nhấn vào đây để đánh giá
Logo PhapLuatNet Xác thực thông tin của bạn để gửi bình luận
Họ tên
Email
 
1.13793 sec| 1803.266 kb