Phapluatnet - Tin tức pháp luật 24h, thời sự mới nhất, nóng nhất

Có nên mua bảo hiểm xe máy khi ít đi xa?

Có nên mua bảo hiểm xe máy khi ít đi xa?
Khi điều khiển xe máy tham gia giao thông thì buộc phải mua bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

Luật sư Phạm Thanh Hữu - Đoàn TP.HCM , căn cứ điểm d, khoản 2, Điều 58, luật Giao thông đường bộ năm 2008, người lái xe khi điều khiển phương tiện giao thông phải mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

Có nên mua bảo hiểm xe máy khi ít đi xa?
Hình minh họa.

Như vậy, dù ít sử dụng xe máy để đi xa nhưng ai khi điều khiển xe máy tham gia giao thông thì buộc phải mua bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới và mang theo giấy chứng nhận này.

Căn cứ điểm a, khoản 2, Điều 21, Nghị định 100/2019/NĐ-CP (được sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định 123/2021/NĐ-CP), người điều khiển xe môtô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe môtô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Căn cứ khoản 4, Điều 23, luật Xử lý vi phạm hành chính năm 2012 (được sửa đổi, bổ sung năm 2020), mức tiền phạt cụ thể đối với lỗi này là 150.000 đồng (mức trung bình của khung tiền phạt); nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không được thấp hơn 100.000 đồng; nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá 200.000 đồng.

Theo Đời sống và Pháp luật

Link nguồn: https://www.doisongphapluat.com/co-nen-mua-bao-hiem-xe-may-khi-it-di-xa-a535109.html

Liên hệ cung cấp thông tin và gửi tin bài cộng tác

Đường dây nóng: 0869655316

Email: truyenthongvaphapluatvn@gmail.com

4.1 27 5 Nhấn vào đây để đánh giá
Logo PhapLuatNet Xác thực thông tin của bạn để gửi bình luận
Họ tên
Email
 
0.33711 sec| 1806.82 kb