Phapluatnet - Tin tức pháp luật 24h, thời sự mới nhất, nóng nhất

Từ năm 2020, tài xế ô tô không thắt dây an toàn bị phạt bao nhiêu tiền?

Từ năm 2020, tài xế ô tô không thắt dây an toàn bị phạt bao nhiêu tiền?
Theo quy định, không chỉ tài xế mà người ngồi trên xe ô tô (vị trí có trang bị dây an toàn) đều phải thắt dây an toàn khi xe lưu thông. Nếu không thắt dây an toàn, tài xế sẽ bị phạt đến 1.000.000 đồng.

Năm 2014, Việt Nam có tham gia Công ước quốc tế 1968 về Giao thông đường bộ. Tại Khoản 5, Điều 7 của Công ước quốc tế quy định người điều khiển và hành khách trên phương tiện cơ giới có ghế ngồi trang bị dây an toàn thì bắt buộc phải thắt dây an toàn, trừ trường hợp ngoại lệ theo pháp luật nội địa. Với quy định này thì người điều khiển, hành khách ngồi trên xe bao gồm cả người ngồi ở hàng phía trước và người ngồi ở hàng ghế phía sau nếu tại vị trí ghế ngồi trang bị dây an toàn thì bắt buộc phải thắt dây an toàn.

Từ năm 2020, tài xế ô tô không thắt dây an toàn bị phạt bao nhiêu tiền?
Nếu không thắt dây an toàn, tài xế sẽ bị phạt đến 1.000.000 đồng. Ảnh minh họa

Về mức phạt không thắt dây an toàn, Nghị định 100/2019/NĐ-CP của Chính phủ quy định về mức phạt mới đối với nhiều vi phạm giao thông đã chính thức có hiệu lực từ ngày 1/1/2020 đã quy định về mức phạt tài xế ô tô không thắt dây an toàn. Cụ thể, tại điểm p, điểm q, khoản 3, Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định: Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm: Không thắt dây an toàn khi điều khiển xe chạy trên đường; chở người trên xe ô tô không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn).

Tại khoản 5, Điều 11 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định: Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với người được chở trên xe ô tô không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạỵ.

Được biết, so với quy định trước đó, tại Nghị định 100/2019/NĐ-CP, mức phạt tài xế ô tô không thắt dây an toàn khi tham gia giao thông tăng gấp 10 lần.

Cụ thể, theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP, mức phạt đối với người điều khiển, người ngồi trên xe ô tô |(bao gồm cả người ngồi ở hàng ghế phía trước và người ngồi ở hàng ghế phía sau) nếu tại vị trí ghế ngồi có trang bị dây an toàn mà không thắt dây an toàn khi xe đang chạy sẽ bị xử phạt từ 100.000 – 200.000 đồng.

Liên hệ cung cấp thông tin và gửi tin bài cộng tác

Đường dây nóng: 0869655316

Email: truyenthongvaphapluatvn@gmail.com

4.1 27 5 Nhấn vào đây để đánh giá
Logo PhapLuatNet Xác thực thông tin của bạn để gửi bình luận
Họ tên
Email
 
0.10078 sec| 748.578 kb